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SHUKRANI 
Uongozi	 wa	TaTEDO	 unatoa	 shukrani	 nyingi	 kwa	 wafadhili	 wetu	 	WWF/	 SIDA	
waliotoa fedha za kutayarisha na  kuandika mwongozo huu. 

Pia, tunatoa shukrani kwa wataalamu mbalimbali walioshiriki kuhakikisha mwongozo 
huu unakamilika: Bi Mary Swai na Ndugu Shima Sago  kwa kuandika rasimu ya 
kwanza ya mwongozo huu chini ya uongozi wa Mkurugenzi mhandisi  Estomih Sawe. 
Tunamshukuru	fundi	Gabrieli	Paulo		na			mhandisi	Evarist	Ngw’andu	kwa	kuupitia	na	
kutoa maoni yaliyofanikisha kukamilika kwa mwongozo huu. 

Mwisho	kabisa,	katika	utayarishaji	wa	mwongozo	huu,	marejeo	mengi	yalitumiwa	kwa	
njia	moja	au	nyingine.	Hakika	si	rahisi	kuyataja	yote	hapa.	Lakini	baadhi	ya	yale	muhimu	
yaliyotumika yameorodheshwa mwishoni mwa mwongozo kwa kumbukumbu. 

Uongozi wa TaTEDO
Disemba 2019  
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1.0 UTANGULIZI

1.1 Hali ya Nishati ya Tungamotaka Tanzania
Nishati	ni	mojawapo	ya	mahitaji	 	muhimu	kwa	maendeleo	ya	kaya,	 jamii	
na	 taifa	 kwa	 ujumla.	 Zaidi	 ya	 asilimia	 80	 ya	 nishati	 yote	 inayotumika	
nchini Tanzania hutokana na tungamotaka (hasa kuni na mkaa). Takwimu 
kutoka	 vyanzo	 mbalimbali	 zinaonesha	 kuwa	 watumiaji	 wakubwa	 wa	
nishati ya tungamotaka ni kaya, taasisi (shule, magereza, n.k) na  wenye 
biashara ndogo na za kati (migahawa, wakaanga samaki, n.k). Tungamotaka 
ni chanzo kikubwa cha nishati ya kupikia kwa zaidi ya asilimia 92  ya 
watanzania	 wote.	 Misitu	 ya	 jamii	 na	 hifadhi	 ni	 chanzo	 kikuu	 cha	 kuni	
na	mkaa.	Takwimu	 zinaonesha	 kuwa	mahitaji	 ya	 nishati	 ya	 tungamotaka	
yanaongezeka kutokana na ongezeko la watu na kukosekana kwa nishati 
mbadala	ambayo	jamii	inamudu	gharama	zake.	Kuongezeka	kwa	mahitaji	ya	
tungamotaka kumepelekea uharibifu wa misitu na kuleta madhara ya kiafya 
kwa	watumiaji.	Mwaka	2015	Tanzania	inakadiriwa	kupoteza	takriban	ekari	
372,816	za	misitu	kwa	mwaka,	takwimu	za	hivi	karibuni	2018	zinaonesha	
upotevu	umeongezeka	kufikia	ekari	469,420	kwa	mwaka.

Picha Namba 1: Jiko la mafiga matatu

Wakazi	 wengi	 wa	 vijijini	 hapa	 nchini	 hutumia	 jiko	 la	 mafiga	 matatu	
kupikia.	 Ufanisi	 wa	 jiko	 hili	 ni	 mdogo	 kiasi	 kwamba	 asilimia	 85-90	 ya	
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nishati inayotumika hupotea. Pia taarifa za shirika la afya duniani (World 
Health Organization) linakadiria kuwa kila mwaka takriban vifo vya watu 
28,000	Tanzania	vinatokana	na	magonjwa	yanayosababishwa	na	matumizi	
ya	tungamotaka.	Kwa	Tanzania	 inakadiriwa	kuwa	asilimia	5	ya	magonjwa	
yanayoathiri mfumo wa hewa yanachangiwa na matumizi ya tungamotaka. 

TaTEDO	inahamasisha	matumizi	ya	jiko	la	kuni	aina	ya	“Okoa	V5”	ambalo	
lina	ufanisi	wa	zaidi	ya	asilimia	50	 ikiwa	ni	njia	mojawapo	ya	kupunguza	
changamoto	 zitokanazo	 na	 mahitaji	 makubwa	 ya	 kuni	 hasa	 maeneo	 ya	
vijijini.			

1.2 Kuhusu TaTEDO
TaTEDO ni Taasisi ya kuendeleza nishati endelevu Tanzania. Taasisi hii ni 
mjumuisho	wa	watu,	makundi	na	taasisi	mbalimbali	waliojitolea,	wakiwemo	
watu	binafsi,	mafundi	stadi,	wakulima,	vikundi	vya	maendeleo	vya	kijamii,	
wajasiriamali	wa	kijamiii	na	vikundi	vya	wajasiriamali	wa	nishati.

Dira ya taasisi ni kuwa na nchi ambapo watu wote wanapata huduma za 
nishati	endelevu,	wakati	huo	huo	mazingira	yanahifadhiwa,	wanajipatia	mali	
na kuwa na uwezo wa kuhimili changamoto zitokanazo na mabadiliko ya 
tabia nchi.

Utume	wa	taasisi	ni	kuwezesha	wadau	kufungua	vikwazo	vya	kuongezeka	
kwa	upatikanaji	wa	nishati	endelevu,	kwa	kuimarisha	teknolojia	za	nishati,	
biashara	na	sera	kwa	kushirikiana	na	jamii,	wajasiriamali,	na	wadau	wengine	
kwa	ajili	ya	uhifadhi	wa	mazingira,	upatikanaji	wa	mali,	kuhimili	na	kudhibiti	
mabadiliko ya tabia nchi.

1.3 Lengo la Mwongozo 
Lengo kuu la mwongozo huu ni kuelimisha na kutoa maelekezo kuhusu 
kujenga,	kutunza,	kukarabati	na	kutumia	jiko	la	kuni	la	kaya	aina	ya	okoa	V5.	
Kimsingi mwongozo unatoa maelekezo kuhusu:-
�	Hatua	za	kufuata	katika	kujenga	jiko	la	kuni	la	kaya	aina	ya	okoa	V5.	
�	Jinsi	ya	kuwasha	na	kutumia	jiko	la	kuni	aina	ya	okoa	V5.	
�	Jinsi	ya	kutunza	na	kukarabati	jiko	inapobidi.
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Pia	mwongozo	unalenga	kutoa	hamasa	kwa	jamii	kuhusu	faida	zitokanazo	
na	kutumia	jiko	sanifu	hususan	jiko	la	kuni	aina	ya		Okoa	V5.

1.4 Walengwa wa Mwongozo
Mwongozo	umeandaliwa	mahususi	kwa	ajili	ya	mafundi	wajenzi	wa	majiko	
na	watumiaji	wa	majiko	sanifu	aina	ya	Okoa	V5.	Ni	vizuri	kujua	kuwa	jiko	
hili linaweza kutumika kwenye kaya na maeneo ya biashara ndogondogo za 
vyakula	(mama	lishe)	hasa	maeneo	ya	vijijini.  

2.0 JIKO LA KUNI AINA YA OKOA V5 
2.1 Jiko la Kuni la Okoa V5 

Jiko la kuni la  okoa V5  lilibuniwa mahususi kwa lengo la kupunguza 
matumizi ya kuni na kudhibiti moshi wenye madhara kiafya. Jiko la okoa 
V5	 lina	 ufanisi	mkubwa	 katika	 kupika	 kwa	 sababu	 joto	 jingi	 huelekezwa	
kwenye sufuria. Jiko hili linapunguza matumizi ya kuni na hivyo kumpunguzia 
mtumiaji	gharama	na	kusaidia	kupunguza	kasi	ya	uharibifu	wa	misitu.	Jiko	la	
okoa	V5	lina	uwezo	wa	kupunguza	mahitaji	ya	kuni	kwa	asilimia	50	hadi	60	
ikilinganishwa	na	mafiga	matatu.		Ina	maana	kuwa	kiasi	cha	kuni	ambacho	
kaya	huhitaji	kwa	ajili	ya	kupika	chakula	cha	siku	moja	kwa	kutumia	mafiga	
matatu;	kwenye	jiko	la	okoa	V5,	kuni	hizohizo	hutosha	kuandaa	chakula	cha	
kaya cha siku mbili hadi tatu.

2.2 Faida za Kutumia Jiko la Okoa V5
Jiko	la	okoa	V5	ni	rahisi	kulitengeneza,	kulikarabati	na	kulitumia.	Watumiaji	
hupata	 faida	nyingi	hususan	kupunguza	gharama	 itokanayo	na	mahitaji	ya	
kuni, kuokoa muda, kuondoa athari za kiafya na mengineyo kama ifuatavyo:- 

Faida za Kiuchumi
�	Huokoa	pesa	kwa	mtumiaji	-	kwa	sababu	linatumia	kuni	kidogo	fedha	

ambayo ingetumika kununua kuni za ziada hubaki kwa matumizi 
mengine.

�	Hutoa	ajira	na	kuongeza	kipato	kwa	mafundi.
�	Huokoa muda wa kupika na kutafuta kuni, na hivyo muhusika kuweza 

kutumia	muda	huo	katika	kufanya	kazi	nyingine	za	kujiongezea	kipato.	
Joto	linaloelekezwa	kwenye	sufuria	iliyobandikwa	kwenye	jiko	la	okoa	
V5	 linakisiwa	 kuwa	 600o C ikilinganishwa na 300o C	 kwenye	 jiko	 la	
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mafiga	matatu.	Linatoa	uwezekano	wa	kupika	zaidi	ya	chungu	kimoja	
na	hivyo	kupunguza	muda	unaotakiwa	kwa	ajili	ya	kupika.

�	Linatunza	joto	kwa	muda	mrefu,	hivyo	chakula	huweza	kubaki	na	joto	
kwa muda hata kama moto umezimika.

Faida za Kiafya
�	Hupunguza	 uwezekano	 wa	 kupata	 magonjwa	 na	 madhara	 mengine	

yatokanayo na moshi. Lina uwezo wa kuchoma kuni kikamilifu na 
kupunguza	kiwango	cha	moshi	unaotoka	kwenye	 jiko.	Moshi	hutoka	
kidogo tu mwanzoni wakati wa kuwasha baada ya hapo hakuna moshi 
kama kuni zilizotumika ni kavu.

�	Hupunguza	uwezekano	wa	moshi	kudhuru	afya	na	kuleta	magonjwa	
kama vile Nimonia, Asma, kuwashwa macho, n.k.

�	Hupunguza	uwezekano	wa	mtumiaji	kuungua	na	joto	la	moto.
�	Endapo	 utaongeza	 kuni	 kwa	 wakati	 huhitaji	 kupuliza	 jiko	 ili	 moto	

uwake	kama	inavyofanyika	kwenye	mafiga	matatu.

Faida za Mazingira
�	Hupunguza	mahitaji	ya	kuni	na	kupunguza	kasi	ya	ukataji	miti	na	misitu.
�	Hupunguza kuenea kwa hewa ukaa ambayo huchangia kusababisha 

mabadiliko ya tabia nchi.
�	Husaidia	matumizi	sanifu	ya	rasilimali,	na	kuboresha	mazingira	ya	jikoni.

Faida za Kijinsia
�	Hupunguza	magonjwa	yatokanayo	na	moshi	kwa	kina-mama.
�	Hupunguza muda na hofu ya kupika na kutafuta kuni kwa kina-mama.
�	Huboresha	 mazingira	 ya	 jikoni,	 na	 pia	 huvutia	 kina-baba	 kushiriki	

shughuli	za	jikoni	

2.3 Sehemu Kuu za Jiko la Kuni la Okoa V5 
Kielelezo	 namba	 1	 kinaonesha	 sehemu	 kuu	 za	 jiko	 la	 okoa	V5	 na	 jinsi	
linavyopaswa kufanya kazi.
�	Shelfu	 la	 kuni	 –	 Sehemu	hii	 hutumika	 kuingiza	 kuni	 kwenye	 jiko	 na	

kuziwasha. Kuni ndogondogo huwaka kwa ufanisi zaidi.
�	Sehemu ya kuingizia hewa – sehemu hii ni muhimu sana kwani ndiyo 

inayoruhusu	hewa	ya	oksijeni	kuingia	ndani	ya	jiko	na	kuwezesha	moto	
kuwaka kwa urahisi. 
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�	Chumba	 cha	 moto	 –	 Hii	 ni	 sehemu	 muhimu	 sana	 ya	 jiko,	 ndipo	
kuni	 zinapochomwa	na	 kutoa	 joto	 ambalo	hupika	 chakula.	Malighafi	
zinazotumika kutengeneza chumba cha moto zina uwezo mkubwa wa 
kuhifadhi	joto.

�	Mkondo	wa	 kusafirisha	 joto	 	 -	 	 sehemu	 hii	 ni	muhimu	 kuhakikisha	
moto	wote	unasafirishwa	bila	kupotea	kwenda	kwenye	sufuria.

�	Dohani – Huu ni mchemuo au sehemu ya kutolea moshi  kutoka 
kwenye	jiko.

�	Sehemu	ya	kubandika	sufuria	–	sehemu	hii	ina	mafiga	na	imetumbukia	
ndani	 ili	 kuhakikisha	 kuwa	 sufuria	 inafikiwa	 na	 moto	 kwa	 kiwango	
kinachotakiwa.

Dohani

Mafiga

Matofali ya 
udongo wa 

mfinyanzi 

Sufuria

Mchanganyiko wa 
udongo wa mfinyanzi, 
pumba za mpunga, 
nyasi, jivu na gunia

Chumba cha 
moto

Njia ya hewa 

Shelfu la 
kuni  

Msingi wa 
jiko 

Kielelezo Namba 1: Sehemu kuu za jiko okoa V5

3.0 UJENZI WA JIKO LA OKOA V5 
3.1 Malighafi Zinazotakiwa Katika Ujenzi wa Jiko la  Okoa V5

Jiko	 la	 Okoa	V5	 linatengenezwa	 kwa	 kutumia	 malighafi	 zinazopatikana	
katika	maeneo	yanayotuzunguka.	Malighafi	hizo	ni	pamoja	na:-
i. Udongo	 wa	 mfinyanzi/kichuguu	 -	 ni	 vizuri	 kujua	 kuwa	 udongo	

hutofautiana	kutoka	sehemu	moja	kwenda	nyingine.	Udongo	mwingine	
(mfano,	mfinyanzi	wa	Dar	es	Salaam	ni	mkali	ukilinganishwa	na	mfinyanzi	
wa	Bukoba).	Maeneo	ambako	udongo	wa	mfinyanzi	haupatikani,	udongo	
mwekundu	wa	mnato	unaweza	kutumika	japo	itakulazimu	kukarabati	
jiko	lako	mara	kwa	mara.	Udongo	huu	unatumika	kutengeneza	matofali	
maalum	yanayotumika	kujenga	jiko	hili.

ii. Pumba	 za	 mpunga	 (Ndoo	 tano	 udongo	 kwa	 ndoo	 moja	 pumba	
kutegemeana na udongo)

iii. Nyasi	zilizokatwakatwa	au	kinyesi	cha	ng’ombe
iv. Gunia	la	katani	
v. Vumbi	la	randa	au	majivu.
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Yanaweza	pia	kutumika	matofali	ya	kuchoma	(saizi	sm	25	kwa		sm	12,	jumla	
ya	matofali	200	yatahitajika)	na	ya	(saizi	sm	30	kwa	sm	14,	jumla	ya	matofali	
150	 yatahitajika)	 kama	 yanapatikana	 kwa	 gharama	 nafuu	 na	 yatachangia	
kuweza	kujenga	jiko	imara	zaidi,	fundi	akiweza	kutumia	mchangayiko	sahihi	
wa chokaa, sementi na mchanga (Changanya chokaa (robo tatu ya ndoo ya 
lita	20);	mchanga	(ndoo	mbili	na	nusu);	Sementi	(robo	tatu	ya	ndoo)	maji	
ndoo	moja	na	nusu	au	mbili	za	kuchanganyia)	kujengea	jiko	sanifu.

3.2 Vifaa Vinavyohitajika Katika Ujenzi wa Jiko
i. Jembe	–	kwa	ajili	ya	kuchimba	udongo
ii. Ndoo	ndogo	na	kubwa	–	kwa	ajili	ya	kupima	malighafi	na	kutunzia	maji.
iii. Vibao maalumu vya kufyatulia matofali:-

a. Kibao	cha		kufyatulia	tofali	za	kujenga	kuta	za	jiko	(2’’	x	4’’	x	8’’	au	
sm 5 kwa sm 10 kwa sm 20)

b. Kibao cha kufyatulia tofali za kutengeneza mchemuo/dohani ya 
kutolea	moshi	(fremu	8’’	x	8’’	(sm	20	kwa	sm	20),	4’’	(sm	10)	duara	
la	katikati,	kimo	2’’	(sm	5))

c. Kibao	cha		kufyatua	tofali	za	kujenga	chemba	ya	moto.

Kielelezo Namba 2: Kibao 
maalumu cha kufyatulia 
tofali za kujenga kuta za 
jiko

Kielelezo Namba 3: Kibao 
maalumu cha  kufyatulia 
tofali za kujenga dohani

iv. Beleshi	–	kuchanganya	na	kukoroga	malighafi
v. Panga/Kisu	–	kwa	ajili	ya	kusawazisha	kuta	za	jiko
vi. Futi	Kamba	–	kwa	ajili	ya	kupima	urefu
vii. Mwiko	–	kwa	ajili	ya	kuchapia	udongo
viii. Pima	maji	–	Kwa	ajili	ya	kuhakikisha	usawa	wa	jiko	
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3.3 Kuandaa Malighafi na Kufyatua Matofali
a) Kuandaa Malighafi

Pima	malighafi	kuendana	na	mahitaji,	kiasi	cha	malighafi	kinachohitajika	
hutegemea	 ukubwa	 wa	 jiko	 linalotarajiwa	 kujengwa.	 Kwa	 jiko	 la	
kawaida	la	kaya	la	majiko	mawili	andaa:-
a. Udongo	wa	mfinyanzi	-	ndoo	kubwa	5,	na	
b. Pumba za mpunga – ndoo ndogo 1 au 
c. Nyasi	zilizokatwakatwa	au	kinyesi	cha	ng’ombe	-	ndoo	ndogo	1,	au
d. Gunia	la	katani	–	1	au
e. Vumbi	la	randa	au	jivu	–	ndoo	ndogo	1
f. Angalau	 viwili	 katika	 malighafi	 zilizoorodheshwa	 hapo	 juu	

vichanganywe	 na	 udongo	 na	 maji	 ili	 kuandaa	 udongo	 wa	
kutengeneza	matofali	au	kujengea	jiko.

b) Kufyatua matofali
Ili	kutengeneza	jiko	la	okoa	V5	unaweza	kutumia	matofali	ya	udongo	
wa	 mfinyanzi	 yaliyochomwa	 au	 yasiyochomwa.	 Mwongozo	 huu	
unaelekeza	jinsi	ya	kutengeneza	jiko	la	kuni	la	okoa	V5	kwa	kutumia	
matofali yasiyochomwa. Matofali ya udongo yasiyochomwa yanaweza 
kutumika yakiwa yamekauka  au mabichi. Jinsi ya kuandaa:-

i. Changanya	malighafi	hizo	mbili	na	udongo	kwa	mara	moja	kwa	kutumia	
beleshi.

ii. Nyunyiza	maji	kwenye	mchanganyiko	(Kama	ndoo	ndogo	5,	japo	kiasi	
cha	 maji	 hutegemea	 kiwango	 cha	 unyevunyevu	 kilichopo	 kwenye	
udongo wenyewe) huku ukigeuzageuza hadi wote ulowane, kisha funika 
mchanganyiko na uache mpaka siku inayofuata.

iii. Siku ya pili, pondaponda mchanganyiko kwa kutumia mikono na miguu 
hadi mabonge yote yaishe.

iv. Kama	mfinyanzi	ulioko	kwenye	udongo	uliotumia	siyo	mkali,	baada	ya	
siku	 tatu	 anza	 kufyatua	matofali.	 Kama	mfinyanzi	 ni	mkali	 unapaswa	
kuloweka	mchanganyiko	wako	hata	kufikia	siku	saba	(7)	

v. Tumia	kibao	maalum	kufyatua	matofali	kwa	ajili	ya	kujenga	jiko.
vi. Weka matofali kivulini na uyafunike kwa nyasi kwa muda wa siku 2 hadi 

3 ili yakauke.

3.4 Mambo ya Kuzingatia Katika Ujenzi wa Jiko
i. Jenga	 jiko	 ndani	 ya	 kibanda	 au	 nyumba	 ili	 kuzuia	 mvua	 isiharibu	 au	
kubomoa	jiko.
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ii. Usijenge	jiko	eneo	linalotazamana	na	mlango,	angalia	kielelezo	namba	4.
iii. Matoleo ya dohani yaelekezwe kufuata uelekeo wa upepo.
iv. Usijenge	dohani	karibu	na	dirisha.

3.5 Kuchagua Eneo la Kujenga Jiko
Unashauriwa	kutojenga	jiko	eneo	ambalo	linatazamana	na	mlango	wa	jikoni	
ili	kuzuia	hewa	baridi	kuingia	kwenye	jiko	wakati	 linawaka	na	kupunguza	
uwezekano	wa	hatari	kwa	watumiaji	wa	jiko,	angalia	kielelezo	namba	4.	

 
 
 
 

Eneo la
jikoni

)9 ' ˘  "

X

M
la

ng
o

"

Eneo linaloshauriwa
kujenga jiko

Eneo lisiloshauriwa
kujenga jiko

Kielelezo Namba 4: Eneo la jikoni mahali unaposhauriwa kujenga jiko

2"
"

Kipenyo (K) 
Ki

m
o 

(W
)

Kielelezo Namba 5: Kimo na kipenyo cha sufuria 

3.6 Vipimo vya Jiko
Ukubwa	 wa	 chumba	 cha	 moto	 na	 uwazi	 kati	 ya	 sufuria	 na	 ukuta	 wa	
chumba cha moto hutegemea ukubwa wa sufuria itakayokuwa inatumika 
kupikia	kwenye	jiko	linalojengwa.

a) Ukubwa wa sufuria
Ili	 kujua	ukubwa	wa	 sufuria	unahitaji	 kufahamu	kimo	na	kipenyo	cha	
sufuria husika (kielelezo namba 5). 
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b) Ukubwa wa chumba cha moto
Urefu	 na	 upana	 wa	 chumba	 cha	 moto	 hutegemea	 ukubwa/ujazo	
wa	 sufuria	 kwa	 lita.	 Kama	 inavyoonekana	 kwenye	 jedwali	 namba	 1,	
ukifahamu ukubwa wa sufuria itakayokuwa ikitumika mara kwa mara 
kupikia,	 itakuwezesha	kujua	vipimo	vingine	vya	jiko	kama	vile	ukubwa	
wa chumba cha moto, urefu wa chumba cha moto, kipenyo cha dohani, 
nk. 

Jedwali Na 1: Mahusiano Kati ya Kipenyo cha Sufuria na 
Ukubwa wa Chumba cha Moto 
Kipenyo cha 
Sufuria K 
(sm)

Ujazo wa 
Sufuria (Lita)

Upana 
J (sm) 
chumba 
cha moto

K =1.5xJ 
(sm)
Urefu 
njia ya  
kusafirisha 
moto

H=K+J (sm)
Chumba cha 
moto na njia 
ya kusafirishia 
moto

Kipenyo 
cha Dohani 
(sm)

Urefu na 
upana wa 
chumba cha 
moto (sm)-J

Eneo la 
chumba cha 
moto (sm2)

1 - 20 1 – 2.7 11 16.5 27.5 12.4 11	x	11	sm 121
21 - 27 2.7 – 7.5 12 18.0 30.0 13.5 12	x	12	sm 144
28 - 30 7.5 – 9.8 13 19.5 32.5 14.7 13	x	13	sm 169
31 - 35 9.8 – 15.7 14 21.0 35.0 15.8 14	x	14	sm 196
36	-	40 15.7 - 24 15 22.5 37.5 17.0 15	x	15	sm 225
41 - 45 24 - 35 16 24.0 40.0 18.0 16	x	16	sm 256
46	-	50 35 - 47 18 27.0 45.0 20.3 18	x	18	sm 324

Eneo=JxJ

Kielelezo Namba 6: Muonekano wa chumba cha moto  na 
kusafirishia moto kwa  jiko la okoa V5

Mfano;	kwa	nyumba	inayotumia	sufuria	kubwa	yenye	ujazo	wa	lita	3.5	na	
ndogo	yenye	ujazo	wa	lita	2.5	ambazo	zina	kipenyo	chasm	26	na	23,	kama	
inavyooneshwa	kwenye	jedwali.	Chumba	cha	moto	kitakuwa	na	urefu	wa	
sm	11	x	upana	sentimita	11.	Dohani	itakuwa	na	kipenyo	cha	sm	13.5.Kwa	
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jiko	 litakalotumia	 sufuria	 yenye	ukubwa	ya	 lita	3.5	na	 lita	2.5,	 litakuwa	
na	ukubwa	wa	sm	107	x	sm	56	kama	inavyooneshwa	kwenye	kielelezo	
namba 7.

Sufuria ndogo
(kipenyo
= 23 sm)

Sufuria kubwa
(kipenyo = 26 sm)

15 sm

15 sm

Kipenyo cha
dohani = 13.5 sm

15
 s

m

10
 s

m

10
 s

m

15
 s

m

Sehemu ya kuingizia
kuni na hewa

Urefu wa jiko = 107 sm
d 

ni
 u

pa
na

 w
a

jik
o 

= 
56

 s
m

Kielelezo Namba 7:  Jiko likiangaliwa tokea juu

Sufuria kubwa itaelekezwa sambamba na chumba cha moto. Endapo 
itatokea kuwa huna futi kamba wakati wa kupima nafasi kati ya sufuria 
moja	na	nyingine	na	sufuria	na	dohani,	unashauriwa	kutumia	kiganja	
kama	kipimo,	kiganja	kimoja	ni	sawa	na	sm	10.

3.7 HATUA ZA KUJENGA JIKO 
a) Kutengeneza Msingi wa Jiko

i. Pima	urefu	na	upana	wa	jiko.	
ii. Tumia	futi	kamba	na	pima	maji,	kupima	na	kuweka	alama	sehemu	

ambapo	jiko	litajengwa.	
iii. Tengeneza	msingi	wa	tofali	moja	kama	inavyoonekana	katika	

kielelezo namba 8. 
iv. Acha	sehemu	yenye	sm	12	kwa	ajili	ya	kutengeneza	shelfu	la	kuni	

na sehemu ya kuingiza hewa.
v. Hakikisha msingi umesawazishwa vizuri, umelingana na 

umenyooka.
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Kielelezo Namba 8: Msingi wa jiko

Baada ya kumaliza kutengeneza msingi hatua inayofuata ni kuweka 
alama	mbalimbali	kwa	ajili	ya	mlango	wa	kuni,	chumba	cha	moto,	
kuta	 za	 jiko,	 n.k.	Weka	 vipimo	mbalimbali	 vinavyohitajika	 katika	
sakafu ya msingi, yaani ukubwa wa mlango na chumba cha moto 
kulingana	na	ujazo	wa	sufuria,	kielelzo	namba	9.	

 

 

Sehemu ya chumba cha motoMsingi wa jiko

Kielelezo Namba 9: Jiko na chumba cha moto kitakapokaa

b) Kujenga sehemu ya kuingilia hewa na kuni 
i. Weka matofali mawili kwa mbele ili kuweka alama sehemu ya 

kuingizia	kuni	(2/3J)	na	hewa	(1/3J),	rejea	kielelezo	namba	6	na	8.	
Weka	tofali	moja	nyuma	ya	ukuta	wa	chumba	cha	moto.

ii. Kamilisha	kujenga	ukuta	wa	chumba	cha	moto	upande	wa	kushoto	
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kwa kutumia matofali na kuyashikanisha na mchanganyiko wa 
udongo	wa	mfinyanzi.

iii. Tumia nondo yenye unene wa sm 0.12, kutegemea ukubwa wa 
chumba cha kuni, zikiwa na urefu wa sm 25 na urefu unazidi 
kutegemea chumba cha moto. Pia unapomaliza kimo cha chumba 
cha moto, unaweza kuweka vipande vya nondo ili kuimarisha mlango 
wa kuni kuzuia usibomoke wakati wa kuingiza kuni.

c) Kujenga chumba cha moto
i. Ongeza matofali kufunika/kuzunguka chumba cha moto.
ii. Panga	matofali/jenga	kuta	za	nje	za	jiko	(tofali	moja)	huku	ukiacha	

uwazi		kwa	ajili	ya	kutunza	joto	kati	ya	kuta	za	nje	za	jiko	na	za	ndani.
iii. Jenga	tofali	la	pili	la	kuta	za	nje	za	jiko	

 

Kielelezo Namba 10: ujenzi wa chemba ya kuwakia moto

iv. Mimina	 mchanganyiko	 wa	 udongo	 wa	 kujengea	 kwenye	 uwazi	
ulioachwa	kati	ya	kuta	za	jiko	za	nje	na	kuta	za	chumba	cha	moto	
hadi	pajae	kisha	shindilia	kwa	kiasi.	Hii	itasaidia	jiko	kutunza	joto.

Kielelezo Namba 11: Ujenzi wa chumba cha kusafirishia moto

v. Nyunyiza	maji	kidogo	juu	ya	udongo	ili	kusaidia	kusawazisha	udongo	
uliowekwa. Ongeza udongo kunyanyua sehemu ya sufuria ya pili na 
sehemu ya dohani. 
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Kielelezo Namba 12: ujenzi kukamilisha chumba cha 
kusafirishia moto na kujenga sehemu ya sufuria ya pili 

(d) Kutengeneza mafiga/sehemu ya kubandika sufuria 
i. Kata vitofali/andaa vipande vigumu vya tofali sita vyenye urefu wa 

sm	2.5	vya	kutengeneza	mafiga.	Weka	mafiga	kuzunguka	eneo	 la	
chumba	cha	moto,	moja	kwa	nyuma	ya	ukuta	wa	chumba	cha	moto	
na mawili kwenye kona mbili za chumba cha moto. Nafasi kutoka 
figa	moja	na	jingine	inapaswa	kuwa	nyuzi		1200	Weka	tena	mafiga	
eneo la sufuria ya pili.

ii. Tumia	 futi	 kamba	 na	 pima	 maji	 kuhakikisha	 kuwa	 jiko	 lako	
limenyooka na urefu unalingana pande zote. Hakikisha uwiano wa 
sufuria	ya	kwanza	na	ya	pili	uko	sawa	kwa	juu.		Hakikisha	nafasi	kati	
ya sufuria ya kwanza na ya pili nism 10 na kati ya sufuria ya pili na 
dohani ni  sm 10.

Kielelezo Namba 13: Kuweka mafiga

iii. Chukua	sufuria	kubwa	na	ndogo	na	uzibandike	juu	ya	mafiga.	Jaza	
maji	 kwenye	 sufuria	 ili	 kujua	 kama	 mafiga	 yamekaa	 sawa,	 kama	
sivyo rekebisha.
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Kielelezo Namba 14: Kukamilisha ujenzi wa mafiga

e) Kujenga eneo la sufuria 
i. Ondoa	maji	kwenye	sufuria	kisha	bandika	sufuria	kwenye	mafiga.	

Weka kitu kizito ndani ya sufuria ili isisogee. Jenga tofali ngazi ya 
tatu	kuzunguka	kuta	za	nje	za	jiko.

ii. Kata matofali nusunusu na uchukue hivyo vipande uvipange 
mduwara kuzunguka sufuria zote mbili. Hakikisha sufuria imekaa 
katikati	na	juu	ya	mafiga.

Kielelezo Namba 15: Ujenzi eneo la sufuria

iii. Mimina	 mchanganyiko	 wa	 udongo	 wa	 mfinyanzi	 kwenye	 eneo	
lililo	wazi	kati	ya	sufuria	na	ukuta	wa	nje.	Shindilia	kidogo	udongo	
na	unyunyize	maji	kama	ulivyofanya	awali	na	kusawazisha	uso	wa	
jiko	kwa	juu.	Mimina	tena	mchanganyiko	na	ujaze	kufikia	urefu	wa	
sufuria.
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Kielelezo Namba 16: Kukamilisha ujenzi eneo la sufuria

f) Kujenga Dohani
Urefu	wa	dohani	unaweza	kuwa	kati	ya	sm	75	na	kuendelea.	Urefu	wa	
jengo	la	jiko	mahali	linapojengwa	unaweza	kutumika	kupanga	urefu	wa	
dohani.
Tengeneza	kofia	ya	dohani		ikiwa	na	vipimo	vya	sm	30	kwa	sm	30	na	
miguu	yake	minne	kila	mmoja	ukiwa	na	upana	wa	sm	5	na	urefu	wa		
sm	25.	Ikiwa	dohani	itajengwa	juu	ya	paa,	sharti	sehemu	inayotokeza	
nje,	pamoja	na	kofia,	vijengwe	kwa	mchanganyiko	mzuri	wa	sementi,	
chokaa na mchanga ili iwe imara na iweze kudumu.

Kielelezo Namba 17: Ujenzi eneo la dohani
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g) Kukamilisha mafiga na ujenzi wa jiko 
Zungusha	 sufuria	 kuelekea	 kulia	 na	 kushoto	 kisha	 itoe	 na	 uirudishe	
tena	kwenye	jiko.		

Kielelezo Namba 18: Kukamilisha ujenzi eneo la sufuria

Chora duara kuzunguka eneo la sufuria, kingo za sufuria zinaweza kuwa 
mwongozo. Ondoa sufuria na usawazishe vizuri sehemu ya kuweka 
sufuria	na	mafiga.	Chimba	kuondoa	udongo	uliozidi	kuelekea	ndani	ya	
eneo la sufuria ukiongozwa na mistari uliochora. 

Kielelezo Namba 19: Kukamilisha eneo la kubandika sufuria

Malizia	 jiko	 kwa	 kusiriba	 juu	 ili	 liwe	 na	 umbo	 zuri,	 kielelezo	 namba	
20	kama	kinavyoonesha.	Unaweza	kutumia	mchanganyiko	wa	mchanga,	
kinyesi	 cha	 ng’ombe	 na	 maji,	 kisha	 siriba	 kwa	 kutumia	 mkono.	 Hii	
husaidia	kupunguza	mipasuko	kwenye	jiko.		
Ikiwa	 jiko	 limejengwa	 kwa	matofali	 ya	 kuchoma,	 unaweza	 kumalizia	
kwa kupiga plasta na rangi au kuweka marumaru za rangi anayotaka 
mteja	kulingana	na	matakwa	yake.	Vielelezo	namba	20	na	21	vinaonesha	
majiko	yaliyokamilika.

Kielelezo namba 20: Kukamilisha ujenzi wa Jiko 
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Kielelezo Namba 21: Muonekano wa Jiko lililokamilika

3.8 Ukaukaji wa Jiko 
Baada	ya	jiko	kukamilika	lifunikwe	kwa	nyasi	au	karatasi	ya	nailoni	na	liachwe	
bila	kutumika	kwa	muda	wa	wiki	mbili	hadi	nne.	Zuia	jua	lisilipige,	pia	zuia	
watoto	 au	 mifugo	 wasiliharibu	 wakati	 linakauka.	 Endapo	 jiko	 litatumika	
kabla	halijakauka	litapata	mipasuko	na	pia	litasumbua	kuwaka.	Baada	ya	jiko	
kukauka,	lifunuliwe	na	endapo	litakuwa	na	mipasuko	iliyojitokeza	wakati	jiko	
linakauka,	izibwe	kwa	kutumia	mchanganyiko	uliotumika	wakati	wa	ujenzi.

4.0 UTUMIAJI WA JIKO LA  OKOA V5
Ufanisi	wa	Jiko	 la	okoa	V5	hutegemea	jinsi	 linavyotumika	na	matunzo	ya	 jiko	
wakati	wote,	yaani	kabla	ya	kuwasha	jiko,	wakati	wa	kupika	na	baada	ya	kupika.	
Ni	muhimu	kuzingatia	utunzaji	wa	mazingira	ya	ndani	na	nje	ya	jiko	ili	kupata	
matokeo	yanayokidhi	lengo	la	kutumia	jiko	sanifu	aina	ya		okoa	V5.	Kwa	hiyo	ni	
muhimu	kwa	mtumiaji	kutunza	jiko	lake.

4.1 Jinsi ya Kuandaa na Kutumia Jiko la Okoa V5 
i. Fanya	usafi	wa	jiko	kabla	na	baada	ya	kupika.
ii. Ondoa	majivu	kwa	kutumia	kifaa	(reki	au	fito	ndefu	na	nyembamba)	

cha	kuondolea	jivu	kabla	ya	kuwasha	moto.
iii. Andaa	vipande	vya	kuni	vilivyokauka	vizuri	kwa	ajili	 ya	kupikia	kabla	

ya	kuwasha	jiko.	Iwapo	kuni	ni	nene	zipunguze	kwa	kuzipasua	vipande	
vya wastani

iv. Andaa	kuni	ndogo	ndogo,	karatasi	au	nyasi	kavu	kwa	ajili	ya	kuwashia	
na	kisha	viweke	ndani	ya	chumba	cha	moto	kabla	ya	kuinjika	chungu/
sufuria.

v. Washa	 moto	 kwenye	 vipande	 vidogo	 vidogo	 vya	 kuni	 pamoja	 na	
karatasi au nyasi kavu ulizo weka kwenye chumba cha kuwakia moto.
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vi. Weka	vipande	vya	kuni	kavu	ndani	ya	chumba	cha	moto	juu	ya	shelfu.	
vii. Tumia	kuni	chache	ili	kuruhusu	hewa	kuingia	kwenye	jiko	ili	kuni	ziwake	

bila ya kutoa moshi mwingi.
viii. Hakikisha	wakati	wote	kuni	ziko	juu	ya	shelfu	na	kuacha	tundu	la	chini	

wazi	kwa	ajili	ya	kuingizia	hewa.
ix.	 Injika	Sufuria	baada	ya	moto	kuwaka.

Angalizo:	Mwanzoni	wakati	 jiko	halijazoea	moto	huenda	likatumia	kuni	nyingi	
hadi likomae na kuzoea moto. Baada ya wiki 2-3 matumizi ya kuni yatashuka 
kwa kiwango kikubwa.

4.2 Mambo ya Kuzingatia Wakati wa kupika 
i. Wakati wowote tumia kuni kavu zilizokatwa vipande vidogodogo. 

Unapotumia	kuni	mbichi	nishati	nyingi	hupotea	katika	kukausha	kuni	
na pia husababisha moshi kutoka kwa wingi.

ii. Mara zote unapopika funika chakula, inasaidia kuharakisha chakula 
kuiva	na	kupunguza	mahitaji	ya	kuni.		

iii. Kata viungo/mboga zako ziwe ndogondogo, hii husaidia chakula kuiva 
haraka.

iv. Kama unataka kuchemsha maharage, makande, n.k, yaloweke walao 
masaa	matano	kabla	hujaanza	kupika.

v. Washa moto wakati umekwisha kamilisha kuandaa viungo vya chakula 
unachopika.

vi. Zima	moto	unapokuwa	umemaliza	kupika.
vii. Usianze	kutumia	jiko	kama	bado	halijakauka	vizuri.
viii. Usiweke	mawe	juu	ya	jiko	kwa	ajili	ya	kuwekea	sufuria	lako.
ix.	 Weka	sufuria	kwenye	sehemu	ambayo	haitoruhusu	moto	kutoka	nje.
x.	 Kwa	majiko	ya	sehemu	2,	ziba	sehemu	moja	ikiwa	haitumiki.
xi.	 Ni	mihimu	kuweka	donani	ili	kuondoa	moshi	ndani	ya	jiko.
xii.	 Usifungue	mfuniko	wa	dohani	wakati	jiko	linatumika.

5.0 UTUNZAJI WA JIKO NA UKARABATI 
5.1 Usafi wa jiko

Tumia	 fagio	 kutoa	 masizi	 na	 uchafu	 mwingine	 juu	 ya	 jiko	 na	 maeneo	
yanayozunguka	jiko.	Kabla	ya	kuwasha	jiko,	tumia	kuni	nyembamba	kuondoa	
vipande	vya	kuni	vilivyosalia	ndani	ya	 jiko	na	majivu	yaliyopo	sehemu	ya	
kupitishia hewa.
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5.2 Usafi wa Dohani
Hakikisha	 dohani	 inasafishwa	 kila	 baada	 ya	 mwezi	 mmoja	 au	 miwili	
kutegemeana	na	matumizi.	Ondoa	uchafu	wote	katika	njia	ya	moshi	kwa	
kutumia	fito	ndefu	na	nyembamba	ikiwa,	juu	yake	imezungushiwa	kitambaa	
kigumu	 au	“sponge”).	 Kazi	 ya	 kusafisha	 dohani	 inahitaji	 umakini	 kwani	
unaweza	kusababisha	dohani	kuvunjika.

5.3 Kukarabati  jiko Kama Likipasuka
Inashauriwa	 kufanya	 ukaguzi	 mara	 kwa	 mara	 kwenye	 jiko	 lako	 kuona	
maeneo	yenye	mipasuko	na	 yanayohitaji	 ukarabati.	Ukarabati	 unafanyika	
kwa	 kutumia	 mchanganyiko	 wa	 	 udongo	 wa	 kichuguu,	 mchanga,	 maji,	
pumba	za	mpunga	au	magunia.	Baada	ya	kuchanganya	na	kupata	uji	mzito	
unapaka	katika	nyufa	za	 jiko	au	 	 juu	ya	 jiko	 ili	 liwe	nadhifu	na	 imara	na	
lidumu kwa muda mrefu.

6.0 GHARAMA ZA UJENZI
Kwa	sababu	jiko	la	okoa	V5	linatengenezwa	na	malighafi	zinazopatikana	katika	
mazingira yetu, watanzania wengi wanaweza kumudu gharama ya kulitengeneza. 
Bei	 ya	 jiko	 la	 okoa	V5	 inahusisha	 gharama	 ya	malighafi	 zinazohitajika	 katika	
ujenzi		na	gharama	ya	ufundi.	Kupata	gharama	kamili	 inategemea	gharama	za	
ufundi,	upatikanaji	wa	vifaa	na	malighafi	zenyewe,	bei	halisi	za	vifaa	na	malighafi	
hizo,	ukubwa	wa	jiko,	idadi	ya	sehemu	za	kupikia,	gharama	ya	kuandaa	baadhi	
ya	vifaa	kama	kuchomea	vyuma	na	nondo	pamoja	na	gharama	za	usafirishaji	
wa	malighafi	na	vifaa.Gharama	hizi	hutofautiana	kati	ya	eneo	moja	na	jingine.	
Inaelekezwa	 gharama	 ya	 ufundi	 isizidi	 asilimia	 30	 ya	 gharama	 ya	 malighafi	
zinazohitajika	katika	ujenzi	wa	jiko	ikiwa	mteja	ataandaa	malighafi	zinazohitajika,	
vinginevyo	kama	fundi	ataandaa	malighafi,	itabidi	mteja	alipe	gharama	za	ufundi	
pamoja	na	za	kutafuta	malighafi	zipatazo	asilimia	50	ya	gharama	za	malighafi	ya	
kutengenezea	jiko.
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Kiambatanisho Namba 1: Michoro ya Kiufundi ya Ujenzi wa Jiko 
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Kiambatanisho Namba 2: Michoro kuonesha muonekano wa jiko kwa juu, 
mbele, nyuma na  pembeni
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7.0 Marejeo 
1.0	 Ripoti	za	ndani	za	TaTEDO	za	ujenzi	wa	majiko		ya	kuni	vijijini.
2.0	 Uzoefu	na	taarifa	za		mafundi	wa	majiko		waliofundishwa	na	TaTEDO.
3.0	 Aprovecho	Research	Center,	Design	principles	for	Wood	Burning	Cook	

Stoves. 
4.0 Promoting Private Sector Development in Agriculture (PSDA) 2011. The 

Republic	of	Uganda,	Ministry	of	Energy	and	Mineral	Development	2008.	
Construction Manual for the Firewood Saving Household Stoves, the 
Rocket	Lorena	&	Shielded	Fire	Stoves.	Promotion	of	Renewable	Energy	&	
Energy	Efficiency	Programme,	with	the	Support	of	the	German	Technical	
Cooperation. 







26

©
®

®


